Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/2 12 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 17
        Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Default Anh huyruan cho em hỏi về giờ sinh theo tiết khí

Hi anh

Hôm nay em có đọc 1 bài về giờ sinh theo tiết khí lập xuân gì đó, mà cách lấy giờ sinh không giống như trước giờ em vẫn biết.

VD: em thấy lấy lá số trên mạng là giờ Ngọ 11h - 13h, nhưng họ lại nói tùy năm sinh và tháng sinh, em thấy có tháng giờ Ngọ 12h10 đến 14h10, anh cho em hỏi vậy theo cái nào là đúng,và phải tra cứu ở đâu chứ nếu tính như vậy thì giờ sinh lấy theo trước giờ em nghĩ không còn đúng nữa.

Cảm ơn anh.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Bạn xem phần trích dưới đây của Bát Môn Thần Khóa:

"Xem kỹ đây là tính theo giờ Việt nam (từ 1960—1975) (Múi giờ 8)
        Tháng 11: đầu giờ Tý là 0 giờ 10 phút (đầu giờ Ngọ là 12 giờ 10 phút)
        Tháng 12 và tháng 10: đầu giờ Tý là 0 giờ 20 phút (và giờ Ngọ là 12 giờ 20 phút)
        Tháng 1 và tháng 9: đầu giờ Tý là 0 giờ 30 phút (và giờ Ngọ là 12 giờ 30 phút)
        Tháng 2 và tháng 8: đầu giờ Tý là 0 giờ 40 phút (và giờ Ngọ là 12 giờ 40 phút)
        Tháng 3 và tháng 7: đầu giờ Tý là 0 giờ 50 phút (và giờ Ngọ là 12 giờ 50 phút)
        Tháng 4 và tháng 6: đầu giờ Tý là 1 giờ (giờ Ngọ là 13 giờ đúng)
        Tháng 5: đầu giờ Tý là 1 giờ 10 phút (và giờ Ngọ là 13 giờ 10 phút)

Bạn tinh ý 1 chút thì nhớ đặng khỏi cần dùng đến sách. Từ tháng 11 thuận đến tháng 5 mỗi tháng lên 10 phút, và từ tháng 5 đến tháng 11 mỗi tháng sụt xuống 10 phút."

Như vậy phải trừ lại 1 tiếng thì sẽ giống như cách tính như hiện nay, tháng 11 đầu giờ Tý là 23h10, đầu giờ Ngọ là 11h10

Việc khai báo giờ sinh phụ thuộc vào người xem nên đôi khi sẽ ko chính xác do nhầm lẫn, nên kết hợp tướng và luận đoán vài điều để loại trừ thì mới an được lá số, cho nên người xem hãy cung cấp đầy đủ thông tin chứ đừng đánh đố lẫn nhau.
        "Thương Quan kiến Quan, kỳ họa bá đoan"

3. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "huyruan" về bài viết có ích này:

hoabinh (09-03-16)

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Nhờ Bác Huyruan xem giúp cho cháu nhỏ nhà tôi:Nam giới- giờ sinh: 01h00 (theo trên là giờ tí) ngày âm: 24/4/Bính tuất (2006). Xin bác nói cho dụng thần và khái quát các giai đoạn của cuộc sống, những lời khuyên cần thiết cho sức khỏe, học hành. Cảm ơn bác!
        - Xin bạn nquynh0706 cho tôi chen vào bài của bạn- mong bạn thông cảmchút nha
        thay đổi nội dung bởi: hoabinh, 09-03-16 lúc 17:08

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Hi anh huyruan
        Như vậy là không có một cách tính thống nhất nào cả phải không anh,theo anh nói thì những người sinh sau 1975 thì cũng chỉ chênh lệch trong khoảng 10phút so với giờ sinh ra thực tế,nếu ai rơi vào khoảng 10phút đó thì mới fải cẩn trọng, còn lại thì cũng yên tâm hơn phải không anh.

Như vậy môn Tử bình vẫn lấy giờ sinh theo âm lịch và không phải là lấy giờ sinh theo mùa như người ta lý giải phải không a.

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nquynh0706 Xem bài gởi
        Hi anh huyruan
        Như vậy là không có một cách tính thống nhất nào cả phải không anh,theo anh nói thì những người sinh sau 1975 thì cũng chỉ chênh lệch trong khoảng 10phút so với giờ sinh ra thực tế,nếu ai rơi vào khoảng 10phút đó thì mới fải cẩn trọng, còn lại thì cũng yên tâm hơn phải không anh.

Như vậy môn Tử bình vẫn lấy giờ sinh theo âm lịch và không phải là lấy giờ sinh theo mùa như người ta lý giải phải không a.
        Cách tính giờ của người xưa đều theo dịch lý, ngày dài đêm ngắn hay ngày ngắn đêm dài đều dựa sự quan sát của tự nhiên, theo bóng mặt trời mà điều chỉnh.

Ngày nay cứ chia đều 12 canh giờ bằng nhau để phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt và sản xuất nên cứ theo đó mà tính, còn khi lập lá số thì dựa vào kinh nghiệm của người đoán mệnh.

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Nhờ Bác Huyruan xem giúp cho cháu nhỏ nhà tôi:Nam giới- giờ sinh: 01h00 (theo trên là giờ tí) ngày âm: 24/4/Bính tuất (2006). Xin bác nói cho dụng thần và khái quát các giai đoạn của cuộc sống, những lời khuyên cần thiết cho sức khỏe, học hành. Cảm ơn bác!
        - Xin bạn nquynh0706 cho tôi chen vào bài của bạn- mong bạn thông cảmchút nha
        bác đổi ra ngày giờ dương lịch chính xác dùm em, cho thông tin nơi sinh luôn.

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Cảm ơn bác Huyruan. Cháu trai, sinh lúc 01h00 sáng ngày 21/5/2006 tại thành phố Hòa Bình (miền bắc)- nơi này có sông lớn, nhiều đồi, ít núi đá. Khi sinh nhà ở vùng nông thôn, cạnh nhiều đồi, cách sông lớn khoảng 800m. Từ nhỏ sinh ít cân (2,6 kg) yếu, nhỏ. Từ 6 tuổi đến nay khỏe mạnh, hiếu động, ít tập trung khi học, thiếu kiên nhẫn, thích nghe giảng đạo Phật, chuyện tâm linh, võ thuật, yêu động vật và biết nghe lời người lớn nhưng sau đó lại hay quên. Mong bác cho những chỉ dẫn cần thiết cho sau này. Xin Cảm ơn Bác !
        thay đổi nội dung bởi: hoabinh, 11-03-16 lúc 08:56

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Cảm ơn bác Huyruan. Cháu trai, sinh lúc 01h00 sáng ngày 21/5/2006 tại thành phố Hòa Bình (miền bắc)- nơi này có sông lớn, nhiều đồi, ít núi đá. Khi sinh nhà ở vùng nông thôn, cạnh nhiều đồi, cách sông lớn khoảng 800m. Từ nhỏ sinh ít cân (2,6 kg) yếu, nhỏ. Từ 6 tuổi đến nay khỏe mạnh, hiếu động, ít tập trung khi học, thiếu kiên nhẫn, thích nghe giảng đạo Phật, chuyện tâm linh, võ thuật, yêu động vật và biết nghe lời người lớn nhưng sau đó lại hay quên. Mong bác cho những chỉ dẫn cần thiết cho sau này. Xin Cảm ơn Bác !
        Đường ruột yếu, Thất Sát thành cách, lớn lên cho theo quân nhân hoặc cảnh sát nếu ko đến vận Ất Mùi dễ dính líu pháp luật. Đeo bác cho em nó sợi dây màu đỏ ở cổ tay phải thì đầu óc tập trung hơn, bớt lơ là.

Dụng hỏa kèm theo mộc.

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Cảm ơn bác Huyruan ! tôi không có lá số tứ trụ, vận Ất Mùi là khoảng bao nhiêu tuổi ạ ? xin bác nói sơ qua về từng giai đoạn cuộc đời của cháu. Cảm ơn Bác !

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Vận Ất Mùi từ 15t đến 24t, các vận kế tiếp công danh sự nghiệp ổn định và đi lên từ từ, tuy chậm mà chắc.

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "huyruan" về bài viết có ích này:

hoabinh (14-03-16)

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Giờ sinh theo chính Ngọ tại địa phương
        By kimcuong in forum Tử bình
        Trả lời: 2
        Bài mới: 01-08-16, 11:49
      2. Trả lời: 1
        Bài mới: 13-02-15, 20:14
      3. Tại sao 8 tuổi không kỵ Kim lâu (tiếp theo)
        By baphai in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 0
        Bài mới: 18-06-14, 12:29
      4. Bài Tập DƯỠNG-SINH Theo Y-HỌC DÔNG-PHƯƠNG
        By tranbinhchuong in forum Sức khỏe & Đời sống
        Trả lời: 1
        Bài mới: 25-12-12, 09:07

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn