Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 1 trên 1
        Cảm ơn
        170
        trong 102 bài viết

Default Giúp trẻ phát triển kỹ năng giao tiếp xã hội

Ở giai đoạn khoảng 7 tháng tuổi, bé đã biết tỏ ra khó chịu khi xung quanh có nhiều người lạ. Nếu như con bạn có những hành động khác thường so với khoảng thời gian trước đó, bạn cũng không nên quá lo lắng.

Nếu bé khóc khi bạn để một người lạ bế, bạn hãy nhẹ nhàng bế bé trở lại và từ từ vỗ về. Bạn nên cho bé cảm thấy an toàn khi có nhiều người lạ xung quanh. Bạn cứ tiếp tục trò chuyện nhưng vẫn bế bé trên tay. Sau đó chuyển bé cho người khác nhưng bạn vẫn ở gần bé. Hãy rời phòng trong vài phút và quan sát những biểu hiện của bé. Nếu như bé vùng vằng không chịu, bạn thử cố gắng thử lại lần nữa. Theo bác sĩ nhi khoa David Geller: Bạn cứ tự nhiên ra vào phòng nhưng bé vẫn cảm thấy được an toàn. Vì bé hiểu dù có rời xa nhưng bạn vẫn luôn quay lại cùng bé chỉ trong khoảnh khắc”.
        Trẻ mới tập đi sẽ học hỏi được nhiều hơn từ những bạn đồng lứa. Vì vậy, bạn hãy để bé chơi đùa cùng bạn bè nhưng cần đảm bảo có đủ đồ chơi cho trẻ. Có thể con bạn sẽ tỏ ra khó chịu khi chia sẻ đồ chơi với các bạn. Lúc này bạn phải là người giúp chúng hạn chế tối đa những xung đột nho nhỏ này.
        Nếu bé tỏ ra ích kỷ thì bạn nên xem liệu mình có quá nuông chiều con. Đừng làm cho trẻ mang tính vị kỷ. Ở lứa tuổi này, tự bản thân chúng đã cho mình là trung tâm của vũ trụ. Điều cần thiết là bạn nên dạy cho trẻ những điều tốt như biết nói “xin phép”, “cám ơn”, khen ngợi thành quả của người khác, biết chia sẻ... Nên cho bé biết mình đã đủ lớn để học hỏi những điều như vậy. Dần dần, bé sẽ học được cách giao tiếp xã hội một cách tích cực và hiệu quả nhất.
        thay đổi nội dung bởi: PALOMA, 16-01-10 lúc 15:00
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Đề tài tương tự

1. Đề nghị ban QT lập thêm chức năng
        By Ducminh in forum Góp ý
        Trả lời: 3
        Bài mới: 11-08-13, 01:15
      2. Cây phát tài
        By cưu an in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 25
        Bài mới: 27-04-13, 06:48
      3. Triển lãm tranh 'Trong mắt em'